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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI,   

(SURA. 413)  

_______  

  

KANUNI  
_______  

  

(Zimetengenezwa chini ya kifungu 45 (2) (i))  

  
KANUNI ZA TIKETI MTANDAO ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA  

MWAKA, 2024  
  

MPANGILIO WA KANUNI  

  

Kanuni   Jina  

  

SEHEMU YA KWANZA  

MASHARTI YA AWALI  

  
1. Jina.  
2. Matumizi.  
3. Tafsiri.  

  

SEHEMU YA PILI  

MAOMBI NA USAJILI WA MFUMO WA TIKETI MTANDAO  

  
4. Maombi ya kibali cha mfumo wa tiketi mtandao.  
5. Vigezo vya utoaji kibali kwa mfumo wa tiketi mtandao.  
6. Kuunganisha na uangalizi wa ulinzi wa mitandao.  
7. Maamuzi ya maombi.  
8. Cheti cha kibali.  
9. Kuhuisha cheti cha kibali  
10. Kusimamisha au kufuta cheti cha kibali  

    

  

SEHEMU YA TATU  

MASHARTI YA WAENDESHA MFUMO WA TIKETI MTANDAO  
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11. Mfumo wa tiketi mtandao.  
12. Masharti kwa mtoa huduma.  
13. Uteuzi wa wakala.  
14. Masharti kwa wakala wa huduma ya tiketi mtandao.  

  

SEHEMU YA  

NNE  
LUGHA YA MFUMO WA TIKETI MTANDAO NA MAUDHUI YA TIKETI  

MTANDAO  

  
15. Lugha ya tiketi mtandao.  
16. Maudhui ya tiketi mtandao.  

  

SEHEMU YA TANO  

USIMAMIZI WA MFUMO WA TIKETI MTANDAO  

  
17. Kamati ya Watalaamu wa Mfumo Tiketi Mtandao.  

  

SEHEMU YA SITA  

MASHARTI YA JUMLA  

  
18. Takwa la mkataba.   
19. Uhamisho wa abiria.  
20. Makosa na adhabu.  
21. Mapitio.   
22. Rufaa.        

  

  

  
________  

  
JEDWALI   
________  
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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI,  

(SURA. 413)  

_______  

  

KANUNI  
_______  

  

(Zimetengenezwa chini ya kifungu 45 (2) (i))  

  
KANUNI ZA TIKETI MTANDAO ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA 

MWAKA, 2024  
   

  SEHEMU YA KWANZA MASHARTI 

YA UTANGULIZI  

    
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini za Matumizi ya Tiketi Mtandao, 2024.  

    
Matumizi   2. Kanuni hizi zitatumika kwa wamiliki wa mfumo wa tiketi 

mtandao, watumiaji wa mfumo wa tiketi mtandao ambao 

wanatoa au kutumia huduma za tiketi mtandao zinazotumika 

katika huduma zinazodhibitiwa.  

    
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha unahitaji 

vinginevyo-  
Sura ya 413  “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini;  

  “wakala” maana yake ni wakala wa mtoa huduma aliyesajiliwa 

kama mwezeshaji chini ya kanuni zilizotengenezwa chini 

ya Sheria;  

  “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini;  
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  “tiketi mtandao” maana yake ni tiketi au stakabadhi 

zinazotolewa kwa abiria kupitia mfumo wa tiketi 

mtandao ambayo inaweza kuwa kwa njia ya ujumbe wa 

kielektroniki au nakala iliyochapishwa wakati wa 

kufanya miamala kwenye huduma zinazodhibitiwa;  

  “kifaa cha kutolea tiketi mtandao” maana yake ni mashine  

iliyoundwa kwa ajili ya kutoa tiketi za kielectroniki kwa  
watumiaji au abiria kwa ajili ya malipo ya huduma 
zinazodhibitiwa kwa kuzingatia mahitaji yaliyoainishwa 
katika kanuni hizi.  

  “mfumo wa tiketi mtandao” maana yake ni mfumo uliojaribiwa 

na kuidhinishwa na Mamlaka kutoa tiketi mtandao;  

  “Mfumo Mkuu wa Tiketi Mtandao” maana yake ni mfumo 
mkuu wa kushughulikia na kudhibiti utoaji wa tiketi 
mtandao unaojumuisha mfumo wa tiketi za mtandao wa 
mmiliki, kwa ajili ya kutoa taarifa pamoja na ufuatiliaji 
wa kumbukumbu unaosimamiwa na Mamlaka;   

  

  “mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao” maana yake ni taasisi 

ya serikali, kampuni au chama cha ushirika ambacho 

mfumo wake wa tiketi mtandao umeidhinishwa 

kutumika na Mamlaka;  

  “mtoa huduma” maana yake ni mtu anayetoa huduma 

zinazodhibitiwa na aliyeunganishwa na mfumo wa tiketi 

mtandao ulioidhinishwa na Mamlaka.  

    

  SEHEMU YA PILI  

MAOMBI NA USAJILI WA MFUMO WA TIKETI  

MTANDAO  

    
Maombi ya  
kibali cha  
mfumo wa  
tiketi  
mtandao  

 4.-(1) Mtu anayetaka kutoa huduma ya mfumo wa tiketi 

mtandao anapaswa kuomba kibali kupitia Fomu iliyoainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza, na kulipia ada ya maombi 

iliyoainishwa katika Jedwali la Pili.  
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   (2) Maombi chini ya kanuni ndogo (1) yataambatishwa na 

nyaraka zifuatazo:  

  (a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni au chama cha 

ushirika;  

  (b) nakala ya leseni ya biashara;  

  (c) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango 

wa ofisi;  

  (d) cheti cha kulipa kodi;  

  (e) cheti cha namba ya utambulisho wa mlipa kodi.  

    

Vigezo   5. Mfumo wa tiketi mtandao unaostahiki kupewa kibali vya utoaji  
kibali   chini ya Kanuni hizi ikiwa utatimiza vigezo vifuatavyo-  
kwa mfumo  (a) uwe unamilikiwa na taasisi ya serikali, chama cha 

ushirika au kampuni iliyosajiliwa Tanzania;  
wa tiketi 

mtandao  
 

   (b) uwe umeunganishwa na mfumo wa usimamizi wa 

malipo ya mapato wa kielectroniki;  

   (c) uwe una uwezo wa kuunganishwa na mifumo ya 

Mamlaka, Mfumo Mkuu wa Tiketi Mtandao na 

mfumo wowote kama inavyohitajika;  

   (d) umeidhinishwa na mamlaka zinazohusika;  

   (e) uwe wa kitanzania;   

   (f) uwe na mmiliki mwenye wafanyakazi wenye taaluma 

husika; na  

   (g) uwe na ulinzi dhidi ya vamizi za kimtandao.  

     

Kuunganisha   
6.-(1) Mamlaka baada ya kupokea maombi, itahakiki  

na uangalizi wa ulinzi wa utekelezaji wa matakwa ya 
kanuni ya 5. mitandao  
    (2) Mamlaka baada ya kujiridhisha na kanuni ndogo (1) itamtaka 

mwombaji kutoa-  
(a) timu ya ufundi ya mwombaji ambayo itafanya kazi ya kuunganisha mifumo 

pamoja na Mamlaka;   
(b) nafasi kwa Mamlaka kufanya majaribio ya mwingiliano na kutathmini 

madhaifu kwenye mfumo;  
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(c) uthibitisho wa kushughulikia majanga na mpango wa mwendelezo wa 
huduma.  

    
Maamuzi 

ya  7.-(1) Mamlaka inaweza ndani ya siku kumi na nne maombi  baada 
ya kukamilika kwa ujumuishaji na ukaguzi wa usalama wa mtandao, 
kuidhinisha mfumo maalumu wa tiketi mtandao na kumsajili muombaji 
kama mmiliki anayedhibitiwa wa mfumo wa tiketi mtandao.      
  (2) Mamlaka inaweza kukataa maombi ya mfumo wa  

tiketi mtandao endapo mwombaji-  
(a) atashindwa kukamilisha vigezo chini ya kanuni hii;   
(b) atashindwa kuthibitisha umiliki wa mfumo;  

  (c) anakosa uwezo wa kuendesha mfumo;  

  (d) anatoa taarifa za mfumo mbazo siyo sahihi;  

  (e) anajihusisha na vitendo vya uongo;  

  (f) atashindwa kukamilisha kujiunga na mfumo; na  

  (g) atashindwa kupita kipimo cha majaribio ya ulinzi 

wa mtandao.  

   (3) Endapo Mamlaka itakataa kuidhinisha maombi ya mfumo 

wa tiketi mtandao itamuagiza mwombaji kurekebisha makosa 

yaliyotambulika na kuwasilisha tena kwa Mamlaka ndani ya siku 

kumi na nne kwa ajili ya mapitio.  

   (4) Endapo mwombaji atashindwa kufanya marekebisho ndani 

ya siku thelathini tangu tarehe ya kukataliwa kupewa kibali 

atatakiwa kuleta maombi mapya.  

    
Cheti cha 

kibali  
 8.-(1) Mamlaka itatoa cheti cha kibali kwa mmiliki wa mfumo 

wa tiketi mtandao ulioidhinishwa.  

   (2) Cheti cha kibali kitakuwa halali kwa kipindi cha miaka 

miwili na kinaweza kuhuishwa.  

    (3)  Mmiliki  wa  mfumo  atatakiwa 

 kulipa  ada zilizoainishwa katika Jedwali la Pili la kila 

baada ya miaka miwili.  
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Kuhuisha 

cheti cha 

kibali  

 9.-(1) Mwenye cheti cha kibali atatakiwa kuwasilisha maombi 

ya kuhuisha cheti hiko ndani ya siku thelatini kabla ya kuisha 

kwa muda wa cheti kwa kutumia Fomu iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza.  

   (2) Maombi ya kuhuisha cheti yataambatishwa pamoja  

na nyaraka zifuatazo-  

  (a) nakala ya leseni ya biashara halali;  

  (b) uthibitisho wa malipo ya tozo za Mamlaka kwa 

mwaka ulioisha;  

  (c) cheti halali cha mlipa kodi; na  

  (d) nakala ya hati ya miliki au mkataba wa pango wa ofisi 

ikiwa kuna mabadiliko.  

    (3) Mamlaka inaweza kuhuisha cheti cha kibali chini ya 

Kanuni hizi baada ya kupokea maombi ya kuhuisha.  

    
Kusimamish 10.-(1) Mamlaka inaweza kusimamisha au kufuta cheti a au kufuta  
cheti cha  cha kibali ya mfumo wa tiketi mtandao iwapo kutakuwa na-  
kibali  
(a) uthibitisho wa vitendo vya kutokuwa mwaminifu au uongo kwa mmiliki wa 

mfumo;  
(b) kushindwa kuendesha mfumo;  
(c) kushindwa kurekebisha kutokufanya kazi kwa  

mfumo ndani ya siku saba;  
(d) uthibitisho wa uvunjaji wa taarifa za faragha na   

ulinzi wa taarifa;  
(e) uthibitisho wa kuwepo kwa madhaifu katika ulinzi wa mfumo; na,  
(f) uvunjifu wa masharti yoyote ya Kanuni hizi na mmiliki wa mfumo wa tiketi 

mtandao   
(2) Endapo mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao atasimamishiwa cheti 

cha kibali kutokana na sababu zilizo orodheshwa chini ya kanuni 
ndogo ya kwanza, mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao atahakikisha 
mtoa huduma anaendelea kupata huduma au taarifa zake zitakazo 
muwezesha kuendelea kupata huduma kutoka kwa mmiliki mwengine 
wa tiketi mtandao.  

(3) Sababu zakusimamisha au kufuta cheti chini ya kanuni ndogo ya (1) 
zinaweza kutumika kama sababu za kumuondolea sifa mwombaji 
kipindi cha kuhuisha cheti cha kibali.  
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SEHEMU YA TATU  
MASHARTI YA KUENDESHA MFUMO WA TIKETI MTANDAO  

  

Masharti    
kwa mmiliki 
wa mfumo  
wa tiketi 
mtandao 
T.S Na.  
82 la 2020  

11. Mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao atahitajika-  

(a) kumpa ruhusa mtoa huduma kutumia mfumo 
ulioidhinishwa kutolea tiketi mtandao kwa mtumiaji 
wa huduma zinazodhibitiwa;  

(b) kutunza na kutoa kwa mamlaka kanzidata ya watoa  

huduma wanaotumia mfumo wake;  
(c) kutoa ruhusa kwa Mamlaka kufanya ukaguzi wa mfumo, 

majaribio ya mwingiliano na tathmini ya madhaifu kwenye 
mfumo;   

(d) kumiliki kituo cha huduma kwa wateja chenye namba za 
kupiga simu bure;   

(e) kuajiri wafanyakazi wenye vigezo wa kuendesha mfumo 
wa tiketi mtandao;  

(f) kutumia viwango na tozo zilizoidhinishwa katika Kanuni 
za Tozo za Mamlaka;  

(g) kuhakikisha kuwa watoa huduma wamesajiliwa kwenye 
mfumo mkuu wa tiketi mtandao kuendana na wakati 
uliopo;  

(h) kuhakikisha kuwa ratiba zote za mabasi zinapatikana katika 
mfumo mkuu wa tiketi mtandao kwa wakati;  

(i) kuhakikisha kuwa mfumo ulioidhinishwa unakusanya na 
kutenga tozo za Mamlaka;  

(j) kuhakikisha kuwa mfumo unauwezo wa kutengeneza tiketi 
mtandao kwa njia ya nakala tete nan akala mango;  

(k) kuhakikisha kuwa mfumo una uwezo wa kuwasilisha 
miamala ya nauli kwenye akaunti za benki za watoa 
huduma kwa wakati halisi;  

(l) kuhakikisha kuwa mfumo ulioidhinishwa wa tiketi 
mtandao unaunganishwa na mfumo wa Mamlaka na 
mifumo mingine husika kwenye usimamizi wa tiketi 
mtandao;  

(m) kuhakikisha mfumo wa tiketi mtandao unapatikana, 
unaingilika na ni wa kutegemewa muda wote;  

(n) kuweka na kutunza miundombinu ambayo mfumo unaweza 
kutumika;  

(o) kuhakikisha usiri, ulinzi wa taarifa na uzingatiaji wa sheria 
mahususi za ulinzi wa taarifa;  
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(p) kusuluhisha na kutoa taarifa za mfumo kuwa na hitilafu 
ndani ya masaa matatu;  

(q) kutoa taarifa kwa mamlaka ndani ya dakika thelathini 
iwapo mfumo unahitilafu na hatua zinazochukuliwa 
kushughulikia tatizo;  

(r) kutokusimamisha huduma kwa sababu za kutolipa au 
sababu nyingine za uvunjifu kwa mtoa huduma bila kumpa 
taarifa mtoa huduma huyo kwa kipindi kisichopungua siku 
saba; na  

(s) kuhakikisha mfumo wa tiketi mtandao una uwezo wa kutoa 
orodha ya abiria ambayo maudhui yake yatajumuisha jina 
la abiria, namba ya siti, namba ya simu ya mkononi, tarehe 
ya safari, namba ya usajili wa chombo cha usafiri na nauli 
iliyolipwa.  

     
Masharti 

kwa mtoa 

huduma  

  12. Mtoa huduma atatakiwa-  

(a) kuhakikisha kuwa chombo cha usafiri kimesajiliwa 

kwenye mfumo wa tiketi mtandao ulioidhinishwa na 

Mamlaka;  

   (b) kuhakikisha kuwa ratiba za chombo cha usafiri 

zimerushwa kwenye mfumo wa tiketi mtandao 

ulioidhinishwa na Mamlaka ndani ya muda huo;  

   (c) kutumia mfumo ulioidhinishwa na Mamlaka kwenye 

kutoa tiketi mtandao;  

   (d) kuhakikisha kwamba tozo zote zinazotakiwa kwa 

kutumia mfumo wa tiketi mtandao zinatumwa kwa 

wakati;  

   (e) kuwapa wafanyakazi waliopo kwenye chombo cha 

usafiri kifaa cha kutolea tiketi mtandao;  

   (f) kutoa taarifa kwa wakati kwa mmiliki wa mfumo wa 

tiketi mtandao iwapo mfumo una hitilafu;  

   (g) kutenga tozo za Mamlaka kwa malipo yaliyofanyika 

kwa fedha taslimu;  

   (h) kutoa taarifa kwa Mamlaka na kwa mmiliki wa 

mfumo wa tiketi mtandao endapo chombo cha usafiri 

hakionekani kwenye mfumo mkuu;  
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   (i) kuhakikisha kuwa kiasi kilichokusanywa ndicho 

kinachoonekana kwenye tiketi mtandao;  

   (j) kutoa tiketi moja ya mtandao na orodha ya abiria kwa 

huduma maalum za kukodisha; na  

   (k) kutokutumia nembo ya Mamlaka kutangaza biashara 

yake.  

     
Uteuzi wa 
wakala  
  

  13. Mtoa huduma anaweza kuteua wakala wa mfumo wa  

tiketi mtandao na kutakuwa na makubaliano kati yao kuhusu 

majukumu yao.  

    
Masharti    14. Wakala atatakiwa-  
kwa wakala  
wa huduma  (a) kuhakikisha  kuwa  kiasi  kamili  cha  nauli 
ya tiketi  kilichotozwa ndicho kinachoonekana kwenye tiketi mtandao 

mtandao;  
 (b) kutumia mfumo ulioidhinishwa na Mamlaka kutoa  

tiketi mtandao;  
(c) kuhakikisha kuwa tiketi mtandao inayotolewa ina 

taarifa muhimu za mtumiaji;  
(d) kuhakikisha kuwa tozo za Mamlaka zinalipwa kwa  

wakati halisi;  
(e) awe na cheti cha usajili wa mlipa kodi; na  
(f) kutokutumia nembo ya Mamlaka kutangaza 

biashara  
yake.  

    

SEHEMU YA NNE  
LUGHA YA MFUMO WA TIKETI MTANDAO NA  

MAUDHUI YA TIKETI MTANDAO  

    
Lugha ya  15. Mfumo wa tiketi mtandao utatakiwa kuwa na lugha tiketi mtandao 

mbili ya Kiingereza na Kiswahili.  

    
Maudhui ya   16. Tiketi mtandao itakuwa na taarifa za msingi tiketi  
mtandao  zifuatazo-  

(a) msimbo wa QR na msimbo wa uthibitishaji;  
(b) anwani na namba ya simu ya mtoa huduma;  
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(c) namba ya usajili wa chombo cha usafiri;  
(d) tarehe ya kutolewa;  
(e) tarehe na muda wa kuondoka, na matarajio ya muda  

wa kuwasili;  
(f) nauli;   
(g) njia mahsusi ya safari;  
(h) jina la afisa au wakala aliyetoa; na  
(i) ikiwa kwa vyombo vya kubeba abiria-   (i) jina kamili na nambari 

ya simu ya abiria;  
  (ii) namba ya siti;  
  (iii)kituo cha kupanda na kushuka; na  

  (iv) muda wa kuripoti na muda wa kuanza  

safari.  

    

  

SEHEMU YA TANO  

USIMAMIZI WA MFUMO WA TIKETI MTANDAO  

    

Kamati
  17.-(1) Mkurugenzi Mkuu ataunda Kamati ya ya  

Wataalamu wa Mfumo wa Tiketi Mtandao ili kusaidia Mamlaka  

watalaamu  katika masuala ya kiufundi yanayohusu usimamizi wa Kanuni wa 

mfumo  hizi.  
tiketi  
mtandao  

 (2) Mkurugenzi Mkuu atateua watumishi wasiopungua watano 

ndani ya Mamlaka ambao watahusika na utungaji na utekelezaji 

wa masuala yote yanayohusu usimamizi wa Kanuni hizi.  

   (3) Kamati ya Wataalamu iliyoundwa chini ya kanuni ndogo ya 

(1) ya Kanuni hii itakuwa na Mwenyekiti na Katibu 

watakaoteuliwa na Mkurugenzi Mkuu.  

   (4) Kamati ya Wataalamu itaishauri Mamlaka juu ya masuala 

yote yanayohusu usimamizi wa Kanuni hizi ikiwa ni pamoja na 

yafuatayo:  

  (a) kumshauri Mkurugenzi Mkuu kuhusu kuidhinishwa 

au kukataa kuidhinishwa kwa mfumo wa tiketi 

mtandao baada ya kuridhika au kutoridhika na sifa 

maalum za kitaalam na kiutendaji;  
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  (b) kukagua mfumo wa tiketi mtandao ulioidhinishwa na 
kutoa mapendekezo muafaka kwa Mkurugenzi  

Mkuu; na  

  (c) kumshauri kufuta leseni ya mmiliki wa mfumo wa 

tiketi mtandao endapo imethibitishwa kutenda 

kinyume na Kanuni hizi.  

    

  SEHEMU YA SITA MASHARTI 

YA JUMLA  

    
Takwa la  
mkataba  
  

 18. Mtoa huduma anatakiwa kuingia makubaliano na mmiliki 

wa mfumo wa tiketi mtandao ikitokea mtoa huduma ni tofauti na 

mmiliki.  

    
Uhamisho 

wa abiria  
 19. Itakuwa ni wajibu wa mtoa huduma kutoa taarifa kwa 

Mamlaka husika kuhusu uharibifu utakaopelekea uhamisho wa 

abiria kwenda kwenye chombo cha usafiri kingine na 

kusababisha upotevu wa mapato.  

    

Makosa na  20. Mtu atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi, anatenda adhabu  

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 
shilingi za kitanzania laki tano lakini isiyozidi milioni moja au 
kifungo kisichopungua mwaka mmoja lakini kisichozidi miaka 
miwili au vyote kwa pamoja.  

    

Mapitio  21. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya  
T.S Na.  

Mamlaka chini ya Kanuni hizi anaweza, ndani ya siku kumi na  
73 la  

2020.  nne kutoka siku ya maamuzi, kuomba kufanya mapitio, kwa  
 mujibu wa Kanuni ya Utaratibu wa Mapitio ya Mamlaka ya  

Udhibiti Usafiri Ardhini.  

    

Rufaa  22. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Ushindani,  
Sura ya  
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285. mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi anaweza kukata rufaa Baraza 
la Ushindani.  
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___________  
  

JEDWALI LA KWANZA  
_____________  

  
 (Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1) na 9(1)  

  
FOMU YA MAOMBI  

  
1. AINA YA MAOMBI / WEKA ALAMA YA TIKI KATIKA SANDUKU HUSIKA  

  

Mpya                                                 

Kuhuisha    
Kurudufu    

  
2. TAARIFA ZA MWOMBAJI WA CHETI  

  
Jina kamili la Mwombaji …………................................................................  
  
(Jina/Kampuni/Ushirika – kwa HERUFI KUBWA)  
  
Anwani ………………………………………...........  
  
Simu ya Ofisi/Simu ya kiganjani: …………………………………  
  
Simu ya kiganjani ya Mwombaji:...……………………………..…  
  
Barua pepe: ………………………………………..………………  

  
Anwani ya Makazi:  
  
Mtaa: …………………………….…….   
  
Namba ya Kitalu: ………………………  
  
Namba ya ofisi: .......................................  
Namba ya kitalu …………………………  

  
Ushawahi kuwa na maombi yaliyokataliwa, kusimamishwa au kufutiwa   
Ndiyo:…..     
  
Hapana:……  
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Kama ndiyo eleza sababu za kukataliwa, kusimamishwa au kufutiwa maombi 

……….....................................................................…………………………..  
  

KIAPO/UTHIBITISHO  
  
Mimi ninaapa/ninathibitisha/ Sisi tunaapa/tunathibitisha kuwa taarifa zilizotolewa ni za kweli kwa 
ufahamu wangu/wetu wote.  

  
Jina Kamili: ……………………………….............    Sahihi: ………………..                      
  
Cheo: …………………………………….        Tarehe:  .……………...  

  
TAHADHARI:   
  
1. Ijulikane kuwa kutoa taarifa ya uongo ili kupata cheti kilichoidhinishwa ni makosa ambayo 

yanaweza kuadhibiwa kwa faini au kifungo.  
2. Wasilisha taarifa kwa Mamlaka ikitokea mabadiliko yoyote kwenye taarifa zilizopo kwenye fomu 

hii, kutokufanya hivyo ni makosa chini ya Kanuni hizi.  

  
KWA MATUMIZI YA OFISI TU  

  
NAMBA YA JALADA LA MMILIKI  
  
………..................................................................   
  
Uhakiki na Kibali  
  
(a) Kibali hakijaidhinishwa:  

  
Weka sababu  
…………………………………………………………………………  
  
(b) Kibali kimeidhinishwa:  

  
Tarehe ya kuanza: ……………………..   
  
Tarehe ya kuisha: ……………………......   

   
Jina kamili la Afisa: …………………………………………………………………..   

  
Cheo: ………………………………  

  
Sahihi:………………………………   
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Tarehe: ………………………………  
  
Kiasi kilicholipwa: ………………..    Namba ya stakabadhi. ………………..   

 Tarehe:...…………………………                             Sahihi: ……………………  
  

  

  
ANGALIZO: VIAMBATISHO   
  
1. Maombi ya kwanza yataambatishwa na vifuatavyo:   

(a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni au chama cha ushirika;  
(b) nakala ya leseni ya biashara;  
(c) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi; na (d) nakala ya cheti cha mlipa 

kodi.  
  

2. Kuhuisha:  
(a) uthibitisho wa malipo ya tozo ya Mamlaka kwa mwaka ulioisha;   
(b) nakala ya leseni ya biashara;  
(c) nakala ya cheti cha mlipa kodi; na  
(d) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi kama kuna mabadiliko.  

  

  
_____________  

  
JEDWALI LA PILI  

  
_____________  

  
 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1) na 8(3))  

  
ADA  

  

Na.  Aina  Tsh  

  Ada ya Maombi  50,000  

  Ada ya Cheti cha Kibali  5,000,000  
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Dodoma,                                                   MAKAME MNYAA MBARAWA, 15 
Disemba, 2023                                                    Waziri wa Uchukuzi  


